Kế toán Phú Yên - Đào tạo Tín Việt

https://ketoantinviet.net


Chi phí DN THUÊ XE cá nhân không kinh doanh có hợp lý ko?

Chi phí DN THUÊ XE cá nhân không kinh doanh có hợp lý ko?
Doanh nghiệp hỏi: Công ty làm hợp đồng thuê xe của người dân trọng tải 2.5 tấn  01 năm tiền thuê xe khoản 30.000.000 đồng. Vậy Công ty có được lấy hóa đơn đầu vào để đưa vô chi phí không?

Cục thuế tỉnh Phú Yên trả lời:

Theo quy định tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) hướng dẫn về thuế TNDN thì điều kiện tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế: Các khoản chi phí phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp, có đầy đủ hóa đơn chứng từ, có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt từ 20 triệu đồng trở lên cho mỗi lần mua hàng hóa dịch vụ.
Theo quy định tại Điều 67, Điều 68 Nghị Định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14/9/2015 của Chính Phủ về đăng ký doanh nghiệp thì cá nhân kinh doanh có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh và được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.
Cá nhân kinh doanh thực hiện đăng ký thuế với cơ quan thuế chậm nhất 10 (mười) ngày làm việc kể từ ngày ghi trên Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại khoản 3 Điều 6 Thông tư số 95/2016/TT-BTC ngày 28/6/2016 của Bộ Tài chính hướng dẫn về đăng ký thuế. Cá nhân kinh doanh đươc cấp Giấy chứng nhận đăng ký thuế theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư số 95/2016/TT-BTC ngày 28/6/2016 của Bộ Tài chính.

Căn cứ quy định trên, đối với cá nhân cho thuê xe, cá nhân này phải đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế với cơ quan thuế theo quy định. Công ty thuê xe của cá nhân kinh doanh thì tại thời điểm thuê xe cá nhân cho thuê xe phải đăng ký thuế và được cấp mã số thuế và phải có hóa đơn chứng từ theo quy định.

Trường hợp Công ty thuê xe của cá nhân mà các cá nhân này chưa đăng ký kinh doanh, chưa đăng ký thuế với cơ quan thuế thì khoản chi trả tiền thuê xe không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.(cục thuế tỉnh PY)

 
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây